என் சுற்றுப்புறத்தில் இடமில்லை, சரியா? “ஏ.எஸ்.டி.எஃப்” மற்றும் “ஜே.கே.எல்:” ஆகியவை நம் விரல்கள் வைக்கப்படும் விசைகள் மட்டுமல்ல. ஆனால் எங்கள் நண்பர்களும் கூட, இது கொஞ்சம் இருக்கலாம். ஆனால் நாம் அனைவரும் நம் முதல் கடிதங்களை எழுதுவதில் இருந்து வெகுதூரம் வந்துவிட்டோம் என்பதில் சந்தேகமில்லை.

தட்டச்சு செய்யும் ஆரம்ப நாட்களில், தட்டச்சு பயிற்றுவிப்பாளரின் குறுவட்டு-ரோமில் அனைத்து வேடிக்கையான விளையாட்டுகளும் இருந்தபோதிலும், விசைப்பலகை அமைப்புகள் குழப்பமானதாகவும் சீரற்றதாகவும் இருந்தன.

தளவமைப்பு வழிசெலுத்தல் இறுதியில் இரண்டாவது இயல்பாக மாறியது, இங்கே நான் இன்று இருக்கிறேன், அதிகம் பார்க்காமல் கவலையற்ற வேகத்தில் தட்டச்சு செய்கிறேன். ஏழு வயது டெவின் ஈர்க்கப்படுவார்.

நிலையான QWERTY விசைப்பலகைக்கு அப்பால் செல்வது பற்றி நம்மில் பலருக்கு அதிகம் தெரியாது என்று பாதுகாப்பாக கூறலாம், ஆனால் பல உள்ளன.

டுவோரக்

ஆகஸ்ட் 1936 இல் டுவோரக்கில் காப்புரிமை பெற்ற மனிதனின் பெயர் இருப்பதால், “டுவோரக்” என்ற வார்த்தையின் தளவமைப்பை உச்சரிக்க வேண்டாம், QWERTY ஐப் பயன்படுத்துவதற்கும் அவரது அமைப்பை மிகைப்படுத்துவதற்கும் ஒரு வலி என்று அவர் உணர்ந்தார். திறம்பட உருவாக்க உருவாக்கப்பட்டது.

இந்த ஆய்வு ஒப்புக் கொண்டதாகத் தெரிகிறது, ஏனெனில் டுவோராக் உடன், 70 சதவீத பக்கவாதம் ஹோம் ரோவில் உள்ளது (QWERTY உடன் 32 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடும்போது). டுவோராக் மூலம், உங்கள் பக்கவாதம் பாதிக்கும் மேற்பட்டவை உங்கள் வலது கையால் இருப்பதைக் காண்பீர்கள். .

டுவோரக் இந்த நோக்கத்திற்காக செய்கிறார், பெரும்பாலான மக்கள் வலது கை என்ற உண்மையின் அடிப்படையில். சுவாரஸ்யமான குறிப்பு (குறைந்தது முட்டாள் எழுத்தாளருக்கு): அனைத்து குரல்களும் அக்கம் பக்கத்தில் உள்ளன.

கோல்மாக்

கோல்மேக்கை QWERTY- லைட் என்று கருதலாம். இருவருக்கும் இடையிலான பிரதான தளவமைப்பில் 17 வேறுபாடுகள் மட்டுமே உள்ளன, இதில் கேப்ஸ் லாக் விசையை மாற்றும் இரண்டாவது பேக்ஸ்பேஸ் அடங்கும். கோல்மேக் என்பது கோல்மேன் (தயாரிப்பாளரின் குடும்பப்பெயர்) மற்றும் டுவோரக் ஆகியவற்றின் கலவையாகும்.

வெளிப்படையாக, தளவமைப்பு என்பது டுவோரக்கின் முன்னேற்றம் மட்டுமல்ல, டுவோராக் உடனான சிக்கல்களைத் தீர்க்கும் முயற்சியாகும், குவெர்டி பயனர்களைப் பயமுறுத்துவதில்லை. கோல்மேக் தளவமைப்பை ஒரு குவெர்டி தட்டச்சுக்காரராகப் பார்க்கும்போது, ​​அது மாறும் என்று நீங்கள் நினைக்கலாம். நீங்கள் டுவோரக்கைப் பார்க்கிறீர்கள் என்றால் அது எளிதானது.

QWERTZ

விசைப்பலகை தளவமைப்பின் முயல் துளைக்குள் நீங்கள் நுழைந்ததும், QWERTY உலகிற்கு மிகவும் முக்கியமானது என்பது தெளிவாகிறது.

எடுத்துக்காட்டாக, QWERTZ என்பது மத்திய ஐரோப்பாவில் பொதுவாகப் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு சிறிய தழுவலாகும். (ஜெர்மனி, ஆஸ்திரியா, செக் குடியரசு மற்றும் பிற அண்டை நாடுகள்) Z மற்றும் Y விசைகள் இரண்டு காரணங்களுக்காக மாற்றப்படுகின்றன.

முதலாவதாக, ஜெர்மன் மொழியில் Y ஐ விட Z அதிகமாகப் பயன்படுத்தப்படுவதால், இரண்டாவதாக, T மற்றும் Z ஆகியவை ஒன்றாகப் பயன்படுத்தப்படுவதால், T மற்றும் Z ஆகியவை ஒன்றாக இருப்பதை அர்த்தப்படுத்துகிறது. இந்த தளவமைப்பில் நீங்கள் umlauted உயிரெழுத்துகளையும் (ä,,) காணலாம் மற்றும் மூன்றாம் நிலை விசை ஒதுக்கீட்டை அணுக Alt Gr விசையை வைத்திருக்கலாம்.

AZERTY

இது கிட்டத்தட்ட QWERTY தளவமைப்பின் மற்றொரு எடுத்துக்காட்டு. இது பொதுவாக பிரெஞ்சு மொழி பேசும் நாடுகளால் பயன்படுத்தப்படுகிறது, இருப்பினும் பிரான்ஸ் மற்றும் பெல்ஜியம் ஒவ்வொன்றும் வெவ்வேறு தேசிய வடிவங்களைக் கொண்டிருக்கின்றன, ஆனால் அனைவருக்கும் ஒரு மாற்று குறிப்பை பிடிக்கவில்லை. மேல் வரிசையில் A மற்றும் W மற்றும் Z உடன்.

எம் விசைக்கு அரை விசை மாற்றப்பட்டது. நான் AZERTY விசைப்பலகையில் அமர்ந்தால், மிகப்பெரிய மாற்றம் என்னவென்றால், எண் வரி செயல்பாடு மாறும்.

மோல்ட்ரான்

இப்போது QWERTY இலிருந்து வெகு தொலைவில் ஒரு விண்மீன் பயணம் செய்கையில், மால்ட்ரான் விசைப்பலகை அசாதாரணமானது, ஆனால் இது கை மற்றும் மணிக்கட்டில் வலியைக் குறைக்க உதவும் பணிச்சூழலியல் மூலம் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது.

விசைப்பலகை நடுவில் எண்களுடன் துண்டுகளாக பிரிக்கப்பட்டுள்ளது. இடது கை சதுர எழுத்தில் வீட்டு வரிசைக்கு ANISF உள்ளது, மற்றும் வலது கை சதுரத்தின் முதல் வரி DTHOR ஆகும்.

இந்த அசாதாரண விசைப்பலகையின் பின்னால் உள்ள நிறுவனம், பிசிடி மால்ட்ரான், 1977 ஆம் ஆண்டில் QWERTY தளவமைப்பில் ஏற்பட்ட சிக்கலுக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் தொடங்கியது மற்றும் ஆர்வமுள்ள ஆதரவாளர்களை சந்தித்தது.

JCUKEN

லத்தீன் ஆங்கில எழுத்துக்களிலிருந்து கடிதங்கள் முற்றிலும் வேறுபட்ட நாடுகளைப் பற்றி எப்படி?

ரஷ்யாவில், சிரிலிக் எழுத்துக்கள் பயன்படுத்தப்பட்டன, 2004 முதல். 1917 ஆம் ஆண்டில் (சில எழுத்துக்களை அகற்ற ரஷ்யா கடிதங்களை மறுவடிவமைத்தபோது), JCUKEN (YCUKEN, YTsUKEN மற்றும் JTSUKEN என்றும் அழைக்கப்படுகிறது) இயல்புநிலை விசைப்பலகை தளவமைப்பாக செயல்பட்டது.

மேலே உள்ள படத்தில் காட்டப்பட்டுள்ளபடி, சாதாரண QWERTY தளவமைப்பு இரண்டாம் நிலை செயல்பாட்டின் அதே விசைப்பலகையில் உள்ளது.

பெப்போ

மற்றொரு பிரஞ்சு விசைப்பலகை பார்க்கவும். B ThePO தளவமைப்பு நிரலாக்கத்தை எளிதாக்குவதற்கும் செயல்திறனை அதிகரிப்பதற்கும் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது (டுவோரக்கைப் போன்றது), இந்த சிறப்பு ஏற்பாடு பிரெஞ்சு மொழியின் புள்ளிவிவர ஆய்வின் அடிப்படையில் அமைந்துள்ளது.

துருக்கிய எஃப் விசைப்பலகை

இந்த விசைப்பலகை தளவமைப்பைத் தேடுவதன் மூலம் மிகவும் சுவாரஸ்யமான கட்டுரைகளைக் கண்டேன். (இது முதல் கட்டுரை) துருக்கிய தட்டச்சுப்பொறிகளைப் பற்றி நான் படித்திருக்கிறேன்.

QWERTY விசைப்பலகை துருக்கியில் மிகவும் பொதுவானது, ஆனால் 1955 ஆம் ஆண்டில் துருக்கிய மொழி விசைப்பலகை வடமொழி தட்டச்சு மிகவும் திறமையாக கண்டுபிடிக்க கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

இதைப் பற்றி யோசித்துப் பாருங்கள்: “ஸ்கிராப்பிளைப் பாருங்கள்: ஒவ்வொரு மொழியும் ஒவ்வொரு கடிதத்திற்கும் வெவ்வேறு மதிப்பை ஒதுக்குகிறது, கவனமாக மற்றும் ஓடுகளின் எண்ணிக்கையை பாக்கெட்டில் வைத்திருக்கும்.

ருமேனியாவில் ஆங்கில ஓடுகளுடன் ஸ்கிராப்பிள் விளையாடுவது அதிகம் இல்லை. ஆனால் ஐரோப்பாவின் பெரும்பாலான பகுதிகளில் நாம் இன்னும் தட்டச்சுப்பொறிகளை ஆங்கிலத்தில் பயன்படுத்துகிறோம்.

சி’வெர்டி – பிரெட்டன்

பிரெஞ்சு பேச்சாளர்களுக்கான விசைப்பலகை தளவமைப்பைப் பார்ப்போம். நீண்டகாலமாக பழமையான தோல்விகளை மாற்றுமாறு அரசாங்கத்திற்கு அழுத்தம் கொடுக்கப்பட்டுள்ளதால் இது செய்தி.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *