கணினியில் கேமிங் குறித்த பொதுவான கேள்விகளுக்கு இன்று நாம் பதிலளிக்கப் போகிறோம்: வினாடிக்கு எத்தனை பிரேம்கள் தேவை?

உங்கள் மானிட்டரின் அதிகபட்ச பிரேம் வீதத்தில், 60 ஹெர்ட்ஸ் மானிட்டரில் 60 எஃப்.பி.எஸ் போன்றவற்றை இயக்க முடியுமா அல்லது அதிக பிரேம் வீதத்தில் விளையாடுவதற்கு பயனுள்ளதாக இருந்தால், எடுத்துக்காட்டாக 500 எஃப்.பி.எஸ்? காத்திரு?

இந்த கேள்விக்கு பதிலளிக்க, ஜி.பீ.யும் செயல்திறனும் எவ்வாறு இணைந்து செயல்படுகின்றன என்பதையும், உங்கள் கண்களுக்கு பிரேம்களை அனுப்ப Vsync போன்ற தொழில்நுட்பங்கள் எவ்வாறு செயல்படுகின்றன என்பதையும் நாம் கொஞ்சம் பேச வேண்டும்.

ஆனால் மிக முக்கியமாக, உங்கள் மானிட்டரின் புதுப்பிப்பு வீதத்தை மீறும் மிக உயர்ந்த பிரேம் வீதத்தில் கேம்களை விளையாடுவது மிகவும் பதிலளிக்கக்கூடிய கேமிங் அனுபவத்திற்கும் பதிலளிக்கும் நேரத்திற்கும் வழிவகுக்கும். குறைவாக

கடைசி வரை காத்திருக்க விரும்பாதவர்களுக்கான கேள்விக்கான பதில் இது. இப்போது ஏன் என்று பேசலாம்.

நிலையான 60 ஹெர்ட்ஸ் புதுப்பிப்பு வீதத்துடன் ஒரு மானிட்டர் எங்களிடம் உள்ளது என்று வைத்துக்கொள்வோம். வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், ஒரு விளையாட்டு விளையாடும்போது மானிட்டர் ஒவ்வொரு 1/60 வினாடிக்கும் அல்லது ஒவ்வொரு 16.7 மில்லி வினாடிக்கும் அதன் காட்சியைப் புதுப்பிக்கிறது. ஜி.பீ.யூ ஒவ்வொன்றையும் வழங்க முடியும் என்பதற்கு எந்த உத்தரவாதமும் இல்லை. பிரேம் நேரம் 16.7 எம்.எஸ்.

சில நேரங்களில் இது 20 மில்லி விநாடிகள், சில நேரங்களில் 15 மில்லி விநாடிகள், சில நேரங்களில் 8 மில்லி விநாடிகள் ஆகும், இது ஜி.பீ.யூவில் கேமிங் ரெண்டரிங் செய்வதன் மாறுபட்ட தன்மை.

இந்த வெவ்வேறு ரெண்டரிங் விகிதங்களுடன் ரெண்டர் சட்டகத்தை மானிட்டருக்கு அனுப்ப ஒரு வழி உள்ளது.

ஒரு புதிய சட்டகம் முடிந்தவுடன் காட்சிக்கு அனுப்பப்படலாம், பொதுவாக இது “Vsync” உடன் இயங்கும் விளையாட்டு என அழைக்கப்படுகிறது, அல்லது செங்குத்து ஒத்திசைவு அணைக்கப்படும், அல்லது புதிய சட்டகம் புதுப்பிக்கத் தயாராகும் வரை காத்திருக்கலாம் அதை “Vsync” என்று அனுப்புகிறது. “Vsync இல்”

Vsync காரணமாக முதல் முறையை கிழிக்கவும். ஏனென்றால் காட்சி எல்லா படங்களையும் உடனடியாக புதுப்பிக்க முடியாது. அதற்கு பதிலாக, இது வரியின் வரியாக புதுப்பிக்கிறது, வழக்கமாக காட்சிக்கு மேலே இருந்து கீழே.

இந்த கட்டத்தில், ஜி.பீ.யுவிலிருந்து புதிய பிரேம்கள் உருவாக்கப்படலாம், நாங்கள் Vsync ஐப் பயன்படுத்தாததால், பிரேம்கள் உடனடியாக காட்சிக்கு அனுப்பப்படும்.

இறுதி முடிவு என்னவென்றால், மானிட்டரின் புதுப்பிப்பின் போது, ​​புதிய தரவு பெறப்படுகிறது மற்றும் காட்சியில் உள்ள மீதமுள்ள வரிகள் இந்த புதிய தகவலுடன் புதுப்பிக்கப்படுகின்றன.

திரையின் மேல் பாதி முந்தைய சட்டகத்திலிருந்தும், கீழ் பாதி ஏற்கனவே இருக்கும் புதிய சட்டகத்திலிருந்தும் இருக்கும் படத்தை மட்டுமே நீங்கள் விட்டுவிடுவீர்கள்.

கிழிந்தது

காண்பிக்கப்படும் உள்ளடக்கத்தைப் பொறுத்து, ஒரே புதுப்பிப்பில் புதிய மற்றும் பழைய பிரேம்களுக்கு இடையிலான பிளவு தன்னை கிழிந்த படங்கள் அல்லது பழைய மற்றும் புதிய பிரேம்களுக்கு இடையில் காணக்கூடிய கோடுகளாகக் காண்பிக்கும்.

வேகமாக நகரும் காட்சிகளில் இது பொதுவாக மிகவும் கவனிக்கப்படுகிறது, அங்கு ஒரு சட்டத்திற்கும் அடுத்த சட்டத்திற்கும் இடையில் பெரிய இடைவெளி உள்ளது.

இருப்பினும், Vsync ஐ மூடுவது கண்ணீரை ஏற்படுத்தும். ஆனால் காட்சிக்கு ஒரு சட்டகத்தை அனுப்புவதன் நன்மையும் உள்ளது, காட்சி முடிந்தவுடன், ஜி.பீ.யூ மற்றும் டிஸ்ப்ளே இடையே குறைந்த தாமதம் குறைவாக இருக்கும். பின்னர் நினைவில் கொள்க

படத்தை வழங்குவதற்கான மற்றொரு வழி, இங்கே Vsync ஐ இயக்குவது, ஜி.பீ.யூ உடனடியாக ஒரு புதிய சட்டகத்தை காட்சிக்கு அனுப்புவதற்கு பதிலாக, இது காண்பிக்கப்பட்ட ஒவ்வொரு சட்டத்தையும் இடையகமாக மாற்றும்.

தற்போது இயங்கும் பிரேம்களை சேமிக்க முதல் இடையகமும், தற்போது காண்பிக்கப்படும் பிரேம்களை சேமிக்க இரண்டாவது இடையகமும் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

புதுப்பித்தலின் போது எந்த அர்த்தமும் இல்லை, இரண்டாவது இடையக புதுப்பிக்கப்படும், எனவே காட்சி முழு காட்சியில் ஒரு சட்டத்திலிருந்து தரவை மட்டுமே காண்பிக்கும், எனவே நீங்கள் புதுப்பிப்பை இழக்க மாட்டீர்கள். புதுப்பிக்க

Vsync ஒரு நெருக்கமான தோற்றத்தைத் திறக்கும்

புதுப்பிப்பின் போது இரண்டாவது இடையக புதுப்பிக்கப்படும் ஒரே புள்ளி. நிச்சயமாக, ஜி.பீ.யூ அதன் ரெண்டரிங் ஃபிரேம் முடிவடையும் வரை காட்சி புதுப்பிக்கப்படும் வரை காத்திருக்கும்.

சீரற்ற இடையக ஒரு புதிய சட்டகத்தை ஒழுங்கமைக்க மற்றும் செயல்முறையை மீண்டும் செய்யத் தொடங்குகிறது. சில நேரங்களில் இந்த செயல்முறையானது சட்டகத்தில் காட்சியை அடைவதற்கு முன்பு பல இடையகங்களை உள்ளடக்கியிருக்கலாம். ஆனால் இது Vsync செயல்பாட்டின் பொதுவான சாராம்சமாகும்.

Vsync.First உடன் இரண்டு சிக்கல்கள் உள்ளன, உங்கள் ஜி.பீ.யூவின் ரெண்டரிங் வீதம் செயல்திறன் புதுப்பிப்பு வீதத்தை பராமரிக்க மிகவும் மெதுவாக இருந்தால், அது 60 ஹெர்ட்ஸ் டிஸ்ப்ளேயில் 40 FPS இல் மட்டுமே காட்ட முடியும் என்று சொல்லுங்கள், ஜி.பீ.யூ காண்பிக்கப்படாது. தொடக்க புள்ளியுடன் பொருந்தக்கூடிய நேரத்தில் முழு சட்ட விளைவு. செயல்திறன் புதுப்பிக்கிறது, எனவே இது மீண்டும் மீண்டும் செய்யப்படுகிறது

இது தடுமாற்றத்தை ஏற்படுத்துகிறது, ஏனெனில் சில பிரேம்கள் ஒரு முறை மட்டுமே காட்டப்படும், மற்றவை இரண்டு முறை காட்டப்படும்.

உங்கள் ஜி.பீ.யூ மிக வேகமாக இருக்கும்போது புதுப்பிப்பு வீத வரம்பில் பிரேம்களை எளிதாகக் காட்டும்போது இரண்டாவது சிக்கல் வரும்.

இது 200 FPS இல் காண்பிக்க முடியும் என்று கருதி, ஒவ்வொரு 5ms க்கும் ஒரு புதிய பிரேம் தயாரிக்கப்படுகிறது, நீங்கள் 16.7ms புதுப்பிப்பு சாளரத்துடன் 60 ஹெர்ட்ஸ் டிஸ்ப்ளேவைப் பயன்படுத்தாவிட்டால்.

Vsync இயக்கத்தில் இருக்கும்போது, ​​உங்கள் ஜி.பீ.யூ அடுத்த சட்டகத்தை 5 எம்.எஸ்ஸில் காண்பிக்கும், பின்னர் மானிட்டரில் காண்பிப்பதற்கும் அடுத்த சட்டகத்தில் தொடங்குவதற்கும் சட்டகத்தை மற்றொரு இடையகத்திற்கு அனுப்புவதற்கு முன் 11.7 எம்.எஸ் காத்திருக்கும்.

இதனால்தான் Vsync இயக்கத்தில் இருக்கும்போது, ​​உங்கள் மானிட்டரின் புதுப்பிப்பு வீதத்துடன் நீங்கள் பொருத்தக்கூடிய அதிகபட்ச பிரேம் வீதம், ஏனெனில் ஜி.பீ.யூ அடிப்படையில் “பூட்டப்பட்டுள்ளது” என்பது புதுப்பிப்பு வீதத்தை விட வேகமாக காட்டப்படவில்லை.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *